Hôm nay, ngày 28 tháng 4 năm 2017 Trang chủ  Báo điện tử ĐCSVN  Giới thiệu  Sitemap  Liên hệ  English  Français   
 
Những trường hợp không được tham gia vào các tổ chức phụ trách bầu cử?
11:50 | 21/04/2016

(ĐHXII) - Bạn Đàm Thị Thủy, email: damthuy@gmail.com hỏi: Những trường hợp không được tham gia vào các tổ chức phụ trách bầu cử và việc thay đổi, bổ sung hoặc giữ nguyên thành viên tổ chức phụ trách bầu cử được quy định như thế nào?

Trả lời:

Điều 27, Mục 2, Chương III, Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu hội đồng nhân dân quy định:

Người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân không được làm thành viên Ban bầu cử hoặc Tổ bầu cử ở đơn vị bầu cử mà mình ứng cử.

Nếu đã là thành viên của Ban bầu cử hoặc Tổ bầu cử ở đơn vị bầu cử mà mình ứng cử thì người ứng cử phải xin rút khỏi danh sách thành viên của tổ chức phụ trách bầu cử đó chậm nhất là vào ngày công bố danh sách chính thức những người ứng cử. Trường hợp người ứng cử không có đơn xin rút thì cơ quan đã quyết định thành lập Ban bầu cử, Tổ bầu cử ra quyết định xóa tên người đó khỏi danh sách thành viên của tổ chức phụ trách bầu cử và bổ sung thành viên khác để thay thế./.

Các từ khóa theo tin:

Ban Bạn đọc

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về vấn đề trưng cầu ý dân (26/05/2016)
Đề nghị trưng cầu ý dân có cần phải thẩm tra không? (24/05/2016)
Ai là người có quyền giám sát việc tổ chức trưng cầu ý dân? (24/05/2016)
Nhiệm vụ, quyền hạn của Ủy ban thường vụ Quốc hội trong việc tổ chức trưng cầu ý dân (21/05/2016)
Những hành vi nào bị nghiêm cấm trong trưng cầu ý dân? (21/05/2016)
Kết quả trưng cầu ý dân có hiệu lực như thế nào? (21/05/2016)
Những trường hợp nào không tổ chức trưng cầu ý dân? (21/05/2016)
Trưng cầu ý dân được tổ chức ở phạm vi nào? (21/05/2016)
Ngày bỏ phiếu trưng cầu ý dân là ngày nào? (21/05/2016)
Việc lập danh sách cử tri được tiến hành như thế nào? (09/05/2016)
 Trang 1 / 2 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Nhiệm vụ, quyền hạn của Hội đồng bầu cử quốc gia trong việc tổ chức bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV (15/04/2016)
Về việc thành lập, thành phần, số lượng Ủy ban bầu cử tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (15/04/2016)
Khi nào Hội đồng bầu cử quốc gia hết nhiệm vụ đối với bầu cử đại biểu Quốc hội và bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân? (12/04/2016)
Các tổ chức phụ trách bầu cử làm việc theo chế độ nào? (12/04/2016)
Việc niêm yết danh sách cử tri được tiến hành như thế nào? (09/04/2016)
Tổ bầu cử có nhiệm vụ, quyền hạn gì? (09/04/2016)
Về việc thành lập, thành phần, số lượng Ban bầu cử đại biểu Quốc hội (08/04/2016)
Về việc thành lập Tổ bầu cử ở những huyện không có đơn vị hành chính xã, thị trấn (08/04/2016)
Đơn vị nào có trách nhiệm xác minh, trả lời các vụ việc mà cử tri nêu lên đối với người ứng cử? (29/03/2016)
Danh sách người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân gồm những thông tin gì? (29/03/2016)
 Trang 1 / 7 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
TƯ LIỆU VĂN KIỆN
      - DANH SÁCH BAN CHẤP HÀNH TRUNG ƯƠNG ĐẢNG KHÓA XII
      - DANH SÁCH BỘ CHÍNH TRỊ KHÓA XII
      - DANH SÁCH BAN BÍ THƯ KHÓA XII
      - TỔNG BÍ THƯ QUA CÁC THỜI KỲ
      - BỘ CHÍNH TRỊ, BAN BÍ THƯ, BCH TW
      - CÁC ĐẢNG BỘ TRỰC THUỘC TW
 
VIDEO
Đổi mới công tác đánh giá cán bộ theo tinh thần Nghị quyết Đại hội XII của Đảng
AUDIO
Báo chí quốc tế tiếp tục đưa tin về chuyến thăm Việt Nam của Tổng thống Hoa Kỳ
Tổng thống Barack Obama và Chủ tịch Quốc hội thăm nhà sàn Bác Hồ
Truyền thông quốc tế đưa tin về việc Hoa Kỳ dỡ bỏ hoàn toàn lệnh cấm vận vũ khí với Việt Nam
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc tiếp Tổng thống Hoa Kỳ Barack Obama
Ảnh thời sự
Trưng bày các phương tiện phòng cháy, chữa cháy hiện đại nhất
Liên hoan phim quốc tế Hà Nội lần thứ IV
“Đêm hội trăng rằm - Đưa Trung thu về với biển đảo”
Bảo tồn di tích Những địa điểm Khởi nghĩa Yên Thế
Công bố Quyết định thành lập Hội đồng Lý luận Trung ương nhiệm kỳ 2016-2021
Từ Đại hội đến Đại hội
 Đại hội II
 Đại hội III
 Đại hội IV
 Đại hội V
 Đại hội VI
 Đại hội VII
 Đại hội VIII
 Đại hội IX
 Đại hội X
 Đại hội XI
 Đại hội XII
 
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet